• สัดส่วนการบริหารควรเป็นแบบไหน

อยากทราบวิธีการแบ่งสัดส่วนการบริหารรายรับรายจ่ายและเงินออกในแต่ละเดือนที่เหมาะสมค่ะ

• แนะนำว่า เริ่มจากส่วนสำคัญที่สุดคือเงินออมครับ ควรจะไม่น้อยกว่า 10% ของรายได้ และถ้าเป็นไปได้ พยายามให้ถึง 25% ขึ้นไปครับ เช่น ถ้ามีรายได้ต่อเดือน 10,000 บาท เมื่อได้รายได้มา ควรแยกเงินออม ออกไปก่อนเลยครับ เช่น ถ้าเราตั้งเป้าไว้ 25% คือ 2,500 ก็ควรจะโอนไปไว้ในบัญชีออม หรือ นำไปลงทุน (ถ้าเข้าใจเรื่องลงทุน) แล้วค่อยใช้เงินส่วนที่เหลืออีก 75%

ผู้ก่อตั้ง CMSK